+ Trả lời bài viết
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Lời các làn điệu và bài hát chèo

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài

your profile

Lời các làn điệu và bài hát chèo

Các bạn cho mình mạn phép được lập lên mục này vì thấy rất nhiều bạn muốn học hát nhưng nghe qua băng chép lại lời không đúng, dẫn đền hát sai, hy vọng mọi người ai thuộc lời hay nghe tốt chép lại đăng lên cho mọi người cùng học.

View more latest threads same category:

Super Moderator

your profile
    Cảm ơn
    220
    Được cảm ơn 398 lần trong 211 bài

your profile
    Cám ơn bạn đã có đề xuất rất thú vị. Mình ủng hộ ---------- Post added at 12:00 PM ---------- Previous post was at 11:55 AM ----------
    Xin mở màn bằng lời bài " Đường trường nhân khang" - trích trong " Những làn điệu hát chèo" của NSUT Thanh Bình
    ĐƯỜNG TRƯỜNG NHÂN KHANG ( Vỡ Nước)

Đây là bài hát nằm trong hệ thống Đường Trường. Thường được dùng hát trước khi mở màn và gọi là “ Vở nước” – ca ngợi dân làng quê hương đất nước. Hay hát khai thanh trước khi vào vở diễn để gây không khí và đồng thời để thử giọng. Bài hát có tính chất mạnh mẽ, rộn ràng, có không khí hào hứng.

LỜI THƠ

Minh quân lương tể tao phùng dị
    Tài tử giai nhân tế ngộ nan
    Nhân khang vật thịnh
    Thượng mục, hạ hòa
    Chúc mừng dân ta
    Được chữ tam đa
    ( Ấy mấy có bên phải phép)
    Âu ca ( có bên) cổ vũ

KHI HÁT SẼ THÀNH

Vỉa: Minh quân lương tể i í tao phùng dị ì . Tài tử i ì i ì í i giai nhân tế i i tế i i ngộ i ì i ì í i nan.

Trổ mở đầu
    :
    Nhân khang i / ơi i à / à à vật / ơi / a thịnh i (xt2) ơi / nhân ì khang (xt2) ới / i i à / à à vật / ơi / a a thịnh i / a à ới i / ì / a / ới a (LK4)

Trổ thân bài:
    Mục / thượng mục (xt2) a / a à ới i (xt2) ới / i i hạ i (xt2) ới / i i ì / xong bắc / thượng mục có / mấy i hạ (xt2) ới / a a hòa / ì ì ì ỉ / í / i ì (LK4)

Trổ nhắc lại 1
    : A chúc mừng dân ta / có í bên / được chữ ì (xt2) a / a à ới / ới í tam / ới a tam đa ới / tam đa / có í bên / được chữ (xt2) a / a à ới / i i í tam / ơi a tam đa ì / a / ới a ì / ới / a / ì / a / ới a (LK4)

Trổ kết: A / sao cho là / có í bên / phải phép í (xt2) ới / i i âu i / i i ì / ới / í âu / ca / i i i í / i i ì (xt4) a / âu ca là / có í bên / cổ
    Lần sửa cuối bởi hoang.bao198x; 17-01-2012 lúc 12:06 PM

Thành viên cao cấp

your profile
    Cảm ơn
    121
    Được cảm ơn 412 lần trong 228 bài

your profile
    Các bạn có thể sử dụng phần mềm minilyric để tạo lyric cho bài hát
    Khi plusin cung phần mềm chơi nhạc, thì phần lời sẽ hiện lên trên màn hình tương ứng voi phần nhạc đang chạy (tương tự tư karaoke đó)
    Mình sẽ cố gắng post phần mêm này và hướng dẫn nhanh cho các bạn thực hiện
    Nếu có thể là một sợi dây.
    Anh sẽ buộc em vào trong tim anh đó
    Nếu có thể là một ngọn gió.
    Anh sẽ thổi em về để ở mãi bên anh.

-------------------------------------
    HOA XUYÊN TUYẾT

Thành viên cao cấp

your profile
    Cảm ơn
    121

your profile
    MiniLyrics sẽ là phần mềm sẽ giúp bạn hiển thị ca từ của bài hát. Điều này cũng giống như khi bạn hát Karaoke, nghĩa là bản nhạc chơi đến đâu ca từ của nó sẽ được hiển thị đến đó. MiniLyrics hỗ trợ hầu hết các chương trình chơi nhạc phổ biến hiện nay như Windows Media Player, Winamp, Real Player, Foobar2000, QuickTime, iTunes…

Sau khi cài dặt, khi bạn mở media chơi nhạc, phần mềm sẽ tự đọng tìm kiếm file lyric tương ứng của bài hát đẻ hiện thị phần lời song song voi phần nhạc. Tuy nhiên do các bản âm nhạc dan gian hiên tại trên mạng chưa ai thực hiện phần file lyric này nên sẽ chương trình sẽ ko tìm thấy kết quả nào
    HXT sẽ giúp các bạn tạo ra file lyric (lời bài hát) và úp lên diễn đàn. Các bải tải về và copy vào folder lyric ơ ổ C
    Các bạn mở bản nhạc một cách binh thường, chương trình báo không thể tìm kiếm được Lyrics của bản nhạc, bạn có thể tự tìm kiếm bằng tay như sau:
    - click chuột phải vào biểu tượng của chương trình trên khay hệ thống và chọn search lyric.
    - trong cửa sổ search lyric, chọn More, tiếp tục chọn Browse File và chọn đường dẫn đến file lyric (.lrc) mà các bạn vừa luu ơ folder lyric ổ C ở trên.

Các bạn có thê tại phần mềm lyric + crack tai link sau
    http://www.mediafire.com/?034fdie0g4qzruq

---------- Post added at 12:49 PM ---------- Previous post was at 12:48 PM ----------

Đây là link file lyric của đừong trưong nhân khang do HXT vừa làm xong , các bạn thử tải vè và lam theo hướng dân nhé

http://www.mediafire.com/?ah41b3h4b9konpi

HOA XUYÊN TUYẾT

5. Những thành viên dưới đây đã cảm ơn hoa.xuyen.tuyet cho bài viết này.

CoCoMy (17-01-2012)

Super Moderator

your profile
    Cảm ơn
    220
    Được cảm ơn 398 lần trong 211 bài

your profile
    DU XUÂN

“ Du Xuân” là làn điệu nằm trong hệ thống các làn điệu trữ tình. Được sử dụng trong vở chèo “ Kiều”. Bài hát có tính chất uyển chuyển , êm dịu, buồn man mác. Có thể dùng cho đơn ca hoặc đồng ca. Bài hát có hình thức Trổ mở đầu, Trổ thân bài và trổ nhắc lại

LỜI THƠ

Trổ mở đầu:
    Một vầng cỏ áy bóng tà

Trổ thân bài:
    Gió hiu hiu thổi một và bông lau
    Cành trâm sẵn dắt mái đầu

Trổ nhắc lại:

Vạch da cây vịnh bốn câu ba vần
    Kiều còn mê mẩn tâm thần

KHI HÁT SẼ THÀNH

Trổ mở đầu:
    Cỏ i / áy / i / bóng ai ơi một / vài vùng (xt2) xong cỏ i / áy / i bóng / ì i i / i i i í / ì ì i (LK4)

Trổ thân bài:

Gió i / hiu / mà hiu thổi i ơi i / ới a để / một / ì và / bông í lau ai ơi cành / ì cuống ì châm (xt2) nay sẵn i / giắt i mái đầu ai ơi cành / ì cuống ì châm (xt2) nay sẵn i / giắt i mái / ì i đầu / i i i í / ì i i (LK4)

Trổ nhắc lại:
    Nay vạch í / i da / mà cây vịnh i ới i / a để / bốn i câu / ba i vần ai ơi kiều / hãy còn (xt2) còn i / i mẩn / tâm thần ai ơi kiều / hãy còn (xt2) còn i / i mẩn / tâm / ì i thần / i i i í / ì i i

.................................................. ......................

Trích trong " Những làn điệu hát chèo " của NSUT Thanh Bình
    Lần sửa cuối bởi hoang.bao198x; 07-02-2012 lúc 12:10 PM

Thành viên cao cấp

your profile
    Cảm ơn
    121

your profile

---------- Post added at 08:56 AM ---------- Previous post was at 08:48 AM ----------

HXT nghịch ngợm mọt tẹo, làm cái clip có phần lời hát đi kèm phần nhạc, hơi nghiệp dư một tẹo, hi vọng giup ích đc một chút cho các bạn muốn hát chèo.
    Phần lời hát do HTX nghe nhớ rồi chép lại, thỉnh thoảng có nhầm vài từ chưa thật chính xác
    Lần sửa cuối bởi hoa.xuyen.tuyet; 08-02-2012 lúc 08:51 AM

HOA XUYÊN TUYẾT

8. Những thành viên dưới đây đã cảm ơn hoa.xuyen.tuyet cho bài viết này.

mantico (08-02-2012)

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài

your profile
    cam on hoa.xuyen.tuyet co bai viet rat hay
    nix cua minh la giatung68 co gi chi giao giup minh nha

Moderator

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 85 lần trong 57 bài

your profile
    bạn phải ghi chú cho mọi người hiểu chứ, lúc đầu mình vào thấy bài hát gì mà toàn nhịp ngoại thế kia. Có lẽ bạn cứ gạch nhịp nội ngoại rõ ràng chứ không cần phải đánh dấu tô đậm từ nhịp nội đâu, nhiều ng lại không hiểu ra mà cứ hát theo nhịp ngoại không kia của bạn thi toe.;

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài

your profile
    Ai muốn dowload các bài hát chèo gửi mail cho mình mình gửi cho , hiện tại mình có rất nhiều bài hát . mail của mình là ninhyennguyen@gmail.com

+ Trả lời bài viết

Tag của chủ đề này