+ Trả lời bài viết
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Xin bài khấn nôm ngày 1 và 15 ( nhà và đi lễ chùa )

Thành viên chính thức

your profile
    Mobile
    0915363444
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 47 lần trong 34 bài

your profile

Xin bài khấn nôm ngày 1 và 15 ( nhà và đi lễ chùa )

Bác nào có bài khấn nôm để cúng tại gia và bài khấn khi mình đi chùa ngày 1 và 15 hàng tháng làm ơn cho em xin với .
    mail : honeymt.tkc81@yahoo.com.vn

Cám ơn nhiều

View more latest threads same category:

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài

your profile
    KHẤN RẰM, MÙNG MỘT HÀNG THÁNG TẠI GIA
    Con lạy chín phường trời, lạy mười phương Phật, chư Phật mười Phương;
    Con xám lạy Thập phương tám thế nhất thiết chư Phật;
    Con xám lạy Tam Giới Thiên Chúa, Tứ Phủ Vạn Linh Công đồng Thánh Đế;
    Con xám lạy Quan Đương niên Trịnh Vương hành khiển thái tuế chí đức Tôn thần;
    Con xám lạy Thành hoàng bản xứ, Bản cảnh đương cai xã lệnh thủ thổ chi thần;
    Con xám lạy Thần gò, Chúa đất cai quan nơi xứ đất này;
    Con xám lạy Bản gia thổ công địa chủ Táo phủ thần quân Ngũ ph ương long mạch tiếp dẫn tài thần chư vị tiền hậu địa chủ;
    Con xám lạy gia tiên . . . . . . . môn đường thượng, . . . . . . . môn đường hạ !
    Con xám lạy chân linh hiển khảo . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ., hiển tỷ . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . Trên ông, bà đánh tiếng dưới ông bà có lời với các chân linh bản tộc môn đường
    Con xám lạy cao cao tổ khảo, cao cao tổ tỷ, bá thúc huynh đệ, cô dy tỷ muội, liệt thân bá thích đẳng đẳng chư vị chân linh, hữu danh vô vị, hữu vị vô danh, huyết thực đồng bào, nhất thiết liệt vị chư tổ tiên
    Hôm nay ngày ..... tháng .... năm ......
    Chúng con là : . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . cùng đồng gia quyến đẳng
    Ở tại : . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
    Lòng thành tu thiết lễ nghi hương hoa đăng trà quả thực, phù lang thanh tửu( trầu cau, rượu), bạc soạn phi nghi( lễ mặn) nhất tâm tiến cúng. Cúi mong Chư Phật, Chư Thánh, Chư Tiên, Chư Thần giáng phó bản đàn hiến hưởng lễ bạc lòng thành chứng minh công đức, phù hộ độ trì cho:
    • Quốc thái dân an
    • Gia gia an lạc, nhân khang vật thịnh
    Sau phù hộ độ trì cho toàn gia an lạc, mạnh khoẻ, bình an, trên thương dưới mến, thuyền về một bến nước chảy một chiều, sở cầu như ý, sở nguyện tòng tâm, đãi tấm lòng thành cúi xin chứng giám.
    Nam mô A Di Đà Phật !

3. Có 3 thành viên dưới đây đã cảm ơn Cuabien vì bài viết này.

a2z (17-06-2013), mantico (05-07-2012), thanthoai (05-07-2012)

Thành viên cao cấp

your profile
    Cảm ơn
    1.007
    Được cảm ơn 1.286 lần trong 662 bài

your profile
    Quote Nguyên văn bởi Cuabien Xem bài viết
    KHẤN RẰM, MÙNG MỘT HÀNG THÁNG TẠI GIA
    Con lạy chín phường trời, lạy mười phương Phật, chư Phật mười Phương;
    Con xám lạy Thập phương tám thế nhất thiết chư Phật;
    Con xám lạy Tam Giới Thiên Chúa, Tứ Phủ Vạn Linh Công đồng Thánh Đế;
    Con xám lạy Quan Đương niên Trịnh Vương hành khiển thái tuế chí đức Tôn thần;
    Con xám lạy Thành hoàng bản xứ, Bản cảnh đương cai xã lệnh thủ thổ chi thần;
    Con xám lạy Thần gò, Chúa đất cai quan nơi xứ đất này;
    Con xám lạy Bản gia thổ công địa chủ Táo phủ thần quân Ngũ ph ương long mạch tiếp dẫn tài thần chư vị tiền hậu địa chủ;
    Con xám lạy gia tiên . . . . . . . môn đường thượng, . . . . . . . môn đường hạ !
    Con xám lạy chân linh hiển khảo . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ., hiển tỷ . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . Trên ông, bà đánh tiếng dưới ông bà có lời với các chân linh bản tộc môn đường
    Con xám lạy cao cao tổ khảo, cao cao tổ tỷ, bá thúc huynh đệ, cô dy tỷ muội, liệt thân bá thích đẳng đẳng chư vị chân linh, hữu danh vô vị, hữu vị vô danh, huyết thực đồng bào, nhất thiết liệt vị chư tổ tiên
    Hôm nay ngày ..... tháng .... năm ......
    Chúng con là : . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . cùng đồng gia quyến đẳng
    Ở tại : . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
    Lòng thành tu thiết lễ nghi hương hoa đăng trà quả thực, phù lang thanh tửu( trầu cau, rượu), bạc soạn phi nghi( lễ mặn) nhất tâm tiến cúng. Cúi mong Chư Phật, Chư Thánh, Chư Tiên, Chư Thần giáng phó bản đàn hiến hưởng lễ bạc lòng thành chứng minh công đức, phù hộ độ trì cho:
    • Quốc thái dân an
    • Gia gia an lạc, nhân khang vật thịnh
    Sau phù hộ độ trì cho toàn gia an lạc, mạnh khoẻ, bình an, trên thương dưới mến, thuyền về một bến nước chảy một chiều, sở cầu như ý, sở nguyện tòng tâm, đãi tấm lòng thành cúi xin chứng giám.
    Nam mô A Di Đà Phật !
    Bài này nghe không ổn! khấn ở nhà mà cung thỉnh gì toàn những Tam giới Thiên chúa, Tứ phủ vạn linh... nhầm lẫn quá. Nôm thôi nhé:
    Nam mô a di đà phật... Hạ Thiên (mùa) chính tiết sóc vọng đảo cấu con cháu hậu sinh dâng tiến hương hoa, đăng trà phù tửu đặt nghiêm trước án. Sám tạ Đức Thổ công Táo quân thổ thần long mạch, chúa đất thần tài bản gia họ (Nguyễn, Hoàng...) cung thỉnh các chân linh thờ theo bài vị tiên tổ, bà cô ông mãnh chứng minh lòng thành gia hộ độ trì cho con cháu thân tâm an lạc, gia đạo hưng long. Thánh tâm chúng con đỉnh lễ chư vị bề trên. A Di Đà Phật.... Vậy thôi nhỉ...

5. Có 5 thành viên dưới đây đã cảm ơn Triều Viên vì bài viết này.

Giàng Thị Đỏ (15-01-2013), goku_ussh (01-08-2012), shion19 (21-02-2014), Tiểu đệ (09-05-2013), Tuyenmom890 (16-06-2013)

Thành viên tích cực

your profile
    Mobile
    0942.57.3132
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 140 lần trong 81 bài

your profile
    chuan đấy bạn ạ gia tiên mình không lên kêu tứ phủ vào đấy bạn ạ vì là tứ phủ chỉ lễ ở đền phủ thôi chứ con xám hồi các vị tứ phủ nhà mình có thờ điện đâu các ngài đại xá cho trieu vien nói đúng đấy

Thành viên tích cực

your profile
    Mobile
    0942.57.3132
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 140 lần trong 81 bài

your profile
    mình xin góp bản khấn nôm nhé đơn giản và đầy đủ lễ tại ban thờ quan thần ninh gia tiên con nam mô adida phật con xám hối lậy chín phương trời 10 phương phật chư phật 10 phương 10 phương chư phật hạ thiên cát nhật mậu thìn niên tín chủ con là.....con xám hối lậy hội đồng quan thần linh thổ địa táo quân ngũ phương ngũ thổ quan long mạch quan tài thần con xám hối tấu thỉnh hội đồng gia tiên tiền tổ ông tiền chủ bà tiền chủ bà cô tổ ông mãnh tổ khôn thiêng cô bé cậu bé tại gia ngự tai đất này con xám hối lậy cửu huyền thất tổ các chư vong linh ngự tại đất này ngày hôm nay....... tín chủ con là.....nhất một lòng tòng một dạ con có nén nhang thơm cúng tiến hương hoa đăng trà quả thực bát nước cơi trầu để dâng tiến lên chư vị hội đồng quan thần linh thổ địa gia tiên tiền tổ phù hộ độ trì cho gia chung dòng tộc họ......chúng con được sở nguyện như ý sở cầu tòng tâm cho gia chung chúng con được bách bệnh tiêu tán vạn bệnh tiêu trừ cho gia chung chúng con được vui mặt bằng người tươi mặt bằng bạn rồi bạn kêu tên của bạn và mọi người trong gia đình cầu làm ăn cầu công danh sự nghiệo cầu con cái mạnh khoẻ cầu nguyện song chắp tay vái 3 vái thế thôi
    Lần sửa cuối bởi biencuong1988; 05-07-2012 lúc 12:50 PM

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài

your profile
    ban chi can ra hieu sach mua tap van khan thong dung la co du roi can gi ma nhieu khe the

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài

your profile
    Quote Nguyên văn bởi Triều Viên Xem bài viết
    Bài này nghe không ổn! khấn ở nhà mà cung thỉnh gì toàn những Tam giới Thiên chúa, Tứ phủ vạn linh... nhầm lẫn quá. Nôm thôi nhé:
    Nam mô a di đà phật... Hạ Thiên (mùa) chính tiết sóc vọng đảo cấu con cháu hậu sinh dâng tiến hương hoa, đăng trà phù tửu đặt nghiêm trước án. Sám tạ Đức Thổ công Táo quân thổ thần long mạch, chúa đất thần tài bản gia họ (Nguyễn, Hoàng...) cung thỉnh các chân linh thờ theo bài vị tiên tổ, bà cô ông mãnh chứng minh lòng thành gia hộ độ trì cho con cháu thân tâm an lạc, gia đạo hưng long. Thánh tâm chúng con đỉnh lễ chư vị bề trên. A Di Đà Phật.... Vậy thôi nhỉ...
    Quote Nguyên văn bởi biencuong1988 Xem bài viết
    chuan đấy bạn ạ gia tiên mình không lên kêu tứ phủ vào đấy bạn ạ vì là tứ phủ chỉ lễ ở đền phủ thôi chứ con xám hồi các vị tứ phủ nhà mình có thờ điện đâu các ngài đại xá cho trieu vien nói đúng đấy
    Em thấy lạ 1 điều câu khấn "Tam giới thiên chúa, tứ phủ vạn linh công đồng thánh đế" cứ 10 người nghe thấy, đọc thấy là quy ngay là câu khấn của những người theo đạo Mẫu ???

Em được giải thích là còn lớn hơn đạo Mẫu nhiều ạ !

10. Những thành viên dưới đây đã cảm ơn Cuabien cho bài viết này.

Giàng Thị Đỏ (01-08-2012)

Thành viên mới

your profile
    Mobile
    09733701xx
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 13 lần trong 6 bài

your profile
    Tớ có bàn khấn Nôm vào ngày mùng 1 và 15 xin đóng góp cho ace tham khảo như sau:

Nam mô A Di Đà Phật.
    Con lạy 9 phương trời, 10 phương đất, chư Phật 10 mười phương.
    Con cung thỉnh Bản mệnh Thiên tiên Công chúa sở thuộc Duệ hiệu ......... (ai tuổi gì thì đọc ra)
    Con lạy bà Chúa Đất bản cảnh thổ phương nam nữ,Thổ tinh công chúa, mộc thụ chi thần vị tiền.
    Kim niên, kim nguyệt, kim nhật, kim thời. Kim thần tín chủ con tên là ..... địa chỉ ........
    Con cung thỉnh Ngài Đông trù tư mệnh, Táo phủ thần quân, Táo vương thổ công, Thần tài, Ngũ phương long mạch thần tiền.
    Con lạy các chư vị tiền chủ, hậu chủ, con xin thắp ngọn đèn, nén hương, lễ bạc lòng thành.
    Con xin cung thỉnh Nội gia tiên tổ, Ngoại gia tiên tổ,Cao bằng tổ khảo, cao bẳng Tổ tỷ, Cao lang mãnh tướng, mãnh tổ, tổ cô, thúc bá huynh đệ liệt vị chân linh, Nội - Ngoại như nhau.
    Con cung thỉnh Tổ Nội
    Cụ ông.....
    Cụ bà......
    Ông mãnh......
    Bà cô......
    Con cung thỉnh Tổ ngoại
    Cụ ông.....
    Cụ bà......
    Ông mãnh......
    Bà cô......
    Về hiến hưởng phù hộ cho gia chung chúng con ........................ (muốn xin gì thì nói ra)
    Kiếp đời sống có là bao.
    Xuôi tay nhắm mắt mang theo được gì.
    Thôi thì hãy sống vì nhau.
    Ta trao hạnh phúc cho nhau đi nào./.

12. Có 3 thành viên dưới đây đã cảm ơn Định Tuệ vì bài viết này.

Giàng Thị Đỏ (01-08-2012), mantico (01-08-2012), thienvuong (01-08-2012)

Thành viên mới

your profile
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài

your profile
    Cảm ơn bài viết của bạn nha. Giờ thì mình có thêm tư liệu để cúng ông bà tổ tiên của mình rồi. Hiện giờ mình cúng ông bà tổ tiên chả biết khấn vái điều gì cả, chỉ có sao nói vậy thôi. Muốn xin gì thì cứ vái thầm trong miệng thôi chứ không vái như bài văn của bạn. Cảm ơn bạn nhiều nhà. Nếu bạn sưu tầm ở đâu được thêm vài bài văn khấn cúng nữa thì post lên cho mọi người cùng xem nhé.

Thành viên mới

your profile
    Mobile
    09733701xx
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 13 lần trong 6 bài

your profile
    Quote Nguyên văn bởi senxanh2011 Xem bài viết
    Cảm ơn bài viết của bạn nha. Giờ thì mình có thêm tư liệu để cúng ông bà tổ tiên của mình rồi. Hiện giờ mình cúng ông bà tổ tiên chả biết khấn vái điều gì cả, chỉ có sao nói vậy thôi. Muốn xin gì thì cứ vái thầm trong miệng thôi chứ không vái như bài văn của bạn. Cảm ơn bạn nhiều nhà. Nếu bạn sưu tầm ở đâu được thêm vài bài văn khấn cúng nữa thì post lên cho mọi người cùng xem nhé.
    Tớ không có sưu tầm. Đây là sự đúc kết và viết lên mọi người cùng tham khảo. Nhưng nhớ cho nhận xét nha!
    Kiếp đời sống có là bao.
    Xuôi tay nhắm mắt mang theo được gì.
    Thôi thì hãy sống vì nhau.
    Ta trao hạnh phúc cho nhau đi nào./.

+ Trả lời bài viết
Trang 1/2 12 CuốiCuối